Hợp đồng mua bán đất do xã xác nhận có được cấp, sang tên Sổ đỏ?

Bài viết Hợp đồng mua bán đất do xã xác nhận có được cấp, sang tên Sổ đỏ? thuộc chủ đề về Wiki How thời gian này đang được rất nhiều bạn quan tâm đúng không nào !! Hôm nay, Hãy cùng Buyer tìm hiểu Hợp đồng mua bán đất do xã xác nhận có được cấp, sang tên Sổ đỏ? trong bài viết hôm nay nhé ! Các bạn đang xem chủ đề về : “Hợp đồng mua bán đất do xã xác nhận có được cấp, sang tên Sổ đỏ?”

Đánh giá về Hợp đồng mua bán đất do xã xác nhận có được cấp, sang tên Sổ đỏ?


Xem nhanh
TRÍCH LỤC THỬA ĐẤT LÀ GÌ ? THỦ TỤC XIN CẤP TRÍCH LỤC BẢN ĐỒ ĐỊA CHÍNH.

Giải thích: Mua bán đất là cách gọi phổ biến dùng để chỉ việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Hợp đồng do xã, phường xác nhận có khả năng được cấp Sổ đỏ

* Chuyển nhượng trước ngày 15/10/1993

Khoản 1 Điều 100 Luật Đất đai 2013 quy định hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định mà có giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15/10/1993 được Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15/10/1993 thì được cấp Giấy chứng nhận lần đầu và không phải nộp tiền dùng đất.

* Chuyển nhượng từ ngày 15/10/1993 đến trước ngày 01/7/2014

Đối với trường hợp chuyển nhượng quyền dùng đất trong giai đoạn từ ngày 15/10/1993 đến trước ngày 01/7/2014 mà hợp đồng có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn thì không mặc nhiên được cấp Giấy chứng nhận lần đầu.

Mọi Người Xem :   Kỳ phiếu là gì? Có nên đầu tư vào kỳ phiếu không?

Khi thuộc trường hợp này thì người dân cần xem xét khó khăn cấp Giấy chứng nhận theo từng trường hợp cụ thể.

Xem cụ thể tại: Điều kiện cấp Sổ đỏ đối với đất không có hồ sơ về quyền sử dụng đất

* Chuyển nhượng từ ngày 01/7/2014 đến nay

Khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 quy định khi chuyển nhượng quyền dùng đất phải có Giấy chứng nhận, trừ 02 trường hợp. Do vậy, hợp đồng do xã, phường, thị trấn xác nhận (chứng thực) thì cũng không có tổng giá trị pháp lý nói chung và không có giá trị pháp lý trong việc cấp Giấy chứng nhận lần đầu nói riêng.

>> Tổng đài tư vấn miễn phí về đất đai của LuatVietnam 1900.6192

hop dong mua ban dat do xa xac nhén co duoc cap so do

Hợp đồng do xã xác nhận có khả năng được phép sang tên Sổ đỏ

* Chuyển nhượng trước ngày 01/7/2014

Khoản 2 Điều 82 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, trước ngày 01/7/2014 mà bên nhận chuyển nhượng chỉ có Giấy chứng nhận của bên chuyển nhượng hoặc hợp đồng, hồ sơ về chuyển nhượng theo quy định nhưng chưa sang tên thì không phải thực hiện giấy tờ sang tên mà nộp giấy tờ theo quy định dưới đây để cấp Giấy chứng nhận mới, cụ thể:

Trường hợp 1: Bên nhận chuyển nhượng có hợp đồng hoặc văn bản chuyển nhượng theo quy định nhưng bên chuyển nhượng không trao Giấy chứng nhận cho bên mua

Để có Giấy chứng nhận mới cần thực hiện theo Thủ tục sau:

Bước 1: Chuẩn bị giấy tờ

– Thành phần hồ sơ:

Căn cứ khoản 1 Điều 2 Thông tư 09/2021/TT-BTNMT, người nhận chuyển nhượng cần chuẩn bị những hồ sơ như sau:

+ Đơn đăng ký biến động theo Mẫu số 09/ĐK.

+ Hợp đồng hoặc văn bản về chuyển nhượng đã lập theo quy định.

– Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

Bước 2: Nộp giấy tờ

Cách 1: Hộ gia đình, cá nhân nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất nếu có nhu cầu.

Mọi Người Xem :   Tìm Hiểu Về Chất Liệu Giấy Làm Từ Gì Và được Sản Xuất Như Thế Nào? -

Cách 2: Không nộp tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất

– Nếu địa phương đã thành lập bộ phận một cửa liên thông thì nộp tại bộ phận một cửa.

– Nếu địa phương chưa thành lập bộ phận một cửa thì hộ gia đình, cá nhân nộp trực tiếp tại Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện nơi có đất hoặc Văn phòng đăng ký quyền dùng đất đối với địa phương chưa thành lập Chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai.

Bước 3: Tiếp nhận và giải quyết yêu cầu

Văn phòng đăng ký đất đai thông báo bằng văn bản cho bên chuyển nhượng và niêm yết tại trụ sở Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất về việc làm giấy tờ cấp Giấy chứng nhận cho bên chuyển nhượng.

Nếu không rõ địa chỉ của bên chuyển nhượng thì phải đăng tin trên phương tiện thông tin đại chúng của địa phương 03 số liên tiếp (chi phí đăng tin do người đề nghị cấp Giấy chứng nhận trả).

Sau thời hạn 30 ngày, kể từ ngày thông báo hoặc đăng tin lần đầu trên phương thuận tiện thông tin đại chúng mà không có đơn đề nghị giải quyết tranh chấp thì Văn phòng đăng ký đất đai lập giấy tờ trình cơ quan có thẩm quyền quyết liệt hủy Giấy chứng nhận đối với trường hợp không nộp Giấy chứng nhận để làm giấy tờ cùng lúc ấy cấp Giấy chứng nhận mới cho bên nhận chuyển nhượng.

Nếu có đơn đề nghị giải quyết tranh chấp thì hướng dẫn các bên nộp đơn đến cơ quan có thẩm quyền theo quy định.

Trường hợp 2: Bên nhận chuyển nhượng có Giấy chứng nhận đứng tên chủ cũ nhưng không lập hợp đồng chuyển nhượng.

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Mọi Người Xem :   Khu Di tích lịch sử Đền Hùng

– Thành phần hồ sơ:

Khoản 1 Điều 2 Thông tư 09/2021/TT-BTNMT quy định thành phần giấy tờ cần chuẩn bị như sau:

+ Đơn đăng ký biến động theo Mẫu số 09/ĐK.

+ Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.

+ hồ sơ về việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất, của cải/tài sản gắn liền với đất có đủ chữ ký của hai bên.

– Số lượng hồ sơ: 01 bộ.

Bước 2: Nộp giấy tờ

Bước 3: Tiếp nhận và giải quyết yêu cầu

Lưu ý: Bước 2 và bước 3 thực hiện như đối với trường hợp 1.

* Chuyển nhượng từ ngày 01/7/2014 đến nay

Để hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có hiệu lực thì phải phục vụ điều kiện về chủ thể, nội dung và cách thức.

Riêng điều kiện về cách thức phải được công chứng hoặc chứng thực theo quy định. Nội dung này được quy định rõ tại điểm a khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 như sau:

“a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền dùng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này.”.

Như vậy, nếu hợp đồng có chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất theo quy định thì được phép sang tên.

Xem chi tiết: Thủ tục sang tên Sổ đỏ mới nhất

Trên đây là quy định giải đáp vướng mắc: Hợp đồng mua bán đất do xã xác nhận có được cấp Sổ đỏ và sang tên không? Theo đó, có những trường hợp sẽ được cấp Sổ đỏ, đủ khó khăn sang tên Sổ đỏ theo quy định nhưng cũng có một số trường hợp không đủ điều kiện thực hiện.

Nếu cần tìm hiểu thêm thông tin liên quan đến trường hợp của mình, bấm gọi ngay 1900.6192và nói với các chuyên gia pháp lý của công ty chúng tôi vấn đề của bạn.

>> hồ sơ làm Sổ đỏ: Điều kiện, quy trình và tiền phải nộp



Các câu hỏi về giấy tờ đất cấp xã là gì


Nếu có bắt kỳ câu hỏi thắc mắt nào vê giấy tờ đất cấp xã là gì hãy cho chúng mình biết nhé, mõi thắt mắt hay góp ý của các bạn sẽ giúp mình cải thiện hơn trong các bài sau nhé

Related Posts